Trang chủ Tin tức Giải đáp chi tiết hợp đồng khoán việc có phải đóng BHXH không?

Giải đáp chi tiết hợp đồng khoán việc có phải đóng BHXH không?

bởi hocquantrikinhdoanh
Cập nhật ngày: 10 Tháng Một, 2023 88 lượt xem

Bạn biết gì về hợp đồng khoán việc? Bạn đã tìm hiểu rõ các điều khoản cũng như việc ký kết hợp đồng trong khoán việc hay chưa? Nếu chưa, đừng lo lắng, hãy xem ngay bài viết này cùng học viện với các [giải đáp] hợp đồng khoán việc có phải đóng BHXH không chi tiết nhất.

hợp đồng khoán việc có phải đóng BHXH không

Hợp đồng khoán việc có phải đóng BHXH không?

Hợp đồng khoán việc là gì? Gồm những điều khoản nào?

Đầu tiên, trước khi tìm hiểu về hợp đồng khoán việc có đóng BHXH không, bạn cần nắm rõ hợp đồng khoán việc là gì? Và chúng sẽ có những điều khoản nào cần chú ý?

Khái niệm hợp đồng khoán việc

Hợp đồng khoán việc là hợp đồng với sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được khoán việc thực hiện công việc cho bên khoán việc, bên khoán việc phải trả tiền dịch vụ cho bên được khoán việc. Hợp đồng này là dạng hợp đồng dịch vụ.

Và dạng hợp đồng này được giao kết đối với những công việc mang tính thời vụ, ngắn và trong thời điểm nhất định. Vì đối với công việc mang tính chất ổn định, lâu dài hơn thì sẽ ký dưới hình thức hợp đồng lao động.

Các điều khoản trong hợp đồng khoán việc

Trong hợp đồng khoán, cần có các điều khoản cơ bản sau để đảm bảo được đầy đủ nội dung cũng như theo quy định của pháp luật:

  • Đối tượng của hợp đồng khoán việc là ai?
  • Số lượng, chất lượng công việc.
  • Phương thức thanh toán và giá của công việc đó.
  • Thời hạn, phương thức, địa điểm thực hiện hợp đồng.
  • Quyền và nghĩa vụ của các bên tham gia hợp đồng khoán việc.
  • Trách nhiệm của các bên trong trường hợp vi phạm hợp đồng.
  • Cách thức giải quyết tranh chấp giữa các bên khi xảy ra.

hợp đồng khoán việc có phải đóng BHXH không

Hợp đồng khoán việc – dạng hợp đồng mang tính thời vụ

Hợp đồng khoán việc được ký kết trong trường hợp nào?

Tiếp theo, để trả lời cho câu hỏi hợp đồng khoán việc có phải đóng BHXH không, bạn cần biết dạng này được ký kết ra sao và ký kết ở trường hợp nào?

Với hợp đồng khoán việc, pháp luật hiện nay chưa quy định cụ thể, chi tiết về trường hợp nào thì cần ký kết. Thế nhưng, với các trường hợp phù hợp thì các bên có thể ký kết hợp đồng khoán việc cùng nhau.

Là dạng hợp đồng dịch vụ được nêu ra trong khái niệm ở trên. Chính vì vậy, chúng có thể sử dụng trong trường hợp các bên có yêu cầu công việc mang tính chất công việc thời vụ, ngắn và không liên tục về thời gian.

Hiện nay, mẫu hợp đồng khoán việc có hình thức thế nào?

Để tìm hiểu rõ hơn về hợp đồng giao khoán có phải đóng BHXH không, cùng học viện xem ngay mẫu hợp đồng khoán việc mới nhất hiện nay nhé!

hợp đồng khoán việc có phải đóng BHXH không

Mẫu hợp đồng khoán việc trang 1

hợp đồng khoán việc có phải đóng BHXH không

Mẫu hợp đồng khoán việc trang 2

Hợp đồng khoán việc có phải đóng BHXH không?

Áp dụng theo các quy định của nhà nước, tại điểm a, điểm b, khoản 1, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và Điều 20 Bộ luật Lao động 2019, người lao động ký kết hợp đồng lao động từ 1 tháng trở lên thì phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Tuy nhiên, hợp đồng khoán việc chịu sự điều chỉnh của Bộ luật Dân sự 2015. Do đó, không chịu sự điều chỉnh của Bộ luật Lao động 2019 và không phải là hợp đồng lao động. Nên câu trả lời cho hợp đồng khoán việc có phải đóng BHXH không, chính là không phải đóng bởi vì nó thuộc dạng hợp đồng dịch vụ, không phải hợp đồng lao động.

Nhưng vẫn có trường hợp ngoại lệ như theo quy định tại Điều 13 Bộ luật Lao động 2019, nhiều trường hợp hợp đồng khoán việc có nội dung về việc làm có trả công, tiền lương và sự quản lý, giám sát, điều hành của một bên thì sẽ được xác định là hợp đồng lao động. Và ở dạng này, các bên khi ký kết hợp đồng thuê khoán vẫn phải đóng bảo hiểm xã hội.

Hợp đồng khoán việc đóng thuế thế nào?

Cuối cùng, đã trả lời được câu hỏi hợp đồng thuê khoán có phải đóng bảo hiểm không? Thì ngay bây giờ, hãy cùng học viện tìm hiểu về đóng thuế trong hợp đồng này như thế nào nhé!

Thứ nhất, về thuế thu nhập cá nhân

Thuế thu nhập cá nhân là khoản tiền mà người có thu nhập phải trích nộp trong một phần tiền lương, hoặc từ các nguồn thu khác vào ngân sách nhà nước sau khi đã được giảm trừ. Và người có thu nhập thấp sẽ không đánh thuế thu nhập cá nhân.

Thứ hai, về thuế giá trị gia tăng

Thuế giá trị gia tăng là loại thuế tính trên giá trị tăng thêm của hàng hóa, dịch vụ phát sinh trong quá trình từ sản xuất, lưu thông đến tiêu dùng trên lãnh thổ Việt Nam.

Lưu ý để áp dụng là: Theo quy định tại khoản 2 Điều 4 Thông tư 40/2021/TT-BTC, đối với trường hợp cá nhân kinh doanh có doanh thu từ hoạt động kinh doanh dịch vụ trong năm (dương lịch) từ 100 triệu đồng trở xuống thì thuộc trường hợp không phải nộp thuế thu nhập cá nhân và không phải nộp thuế giá trị gia tăng.

Vậy ví dụ, công ty Hoàng Gia có ký kết hợp đồng khoán việc với tôi. Nội dung hợp đồng là chăm sóc sân cỏ trong công ty với mức tiền dịch vụ là 120 triệu đồng thì lúc này bạn thuộc trường hợp phải nộp thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng.

hợp đồng khoán việc có phải đóng BHXH không

Hợp đồng khoán việc trong đóng thuế

Tóm lại, qua bài viết trên đã giúp bạn trả lời về hợp đồng khoán việc có phải đóng BHXH không. Nếu muốn hiểu thêm về quản trị doanh nghiệp trong tương lai, đăng ký ngay khóa học CEO quản trị 4.0 tại Học viện Doanh nhân CEO Việt Nam – CVG Hồ Chí Minh nhé! Khóa học sẽ đem đến những hành trang vững chắc cho bạn về quản trị trong tương lai.

Xem thêm:

Vui lòng liên hệ đến Hotline 0842424466 để được chuyên viên tư vấn giải đáp mọi thắc mắc và đăng ký khóa học phù hợp nhất. Chúng tôi rất hân hạnh được hỗ trợ quý học viên!

HỌC VIỆN DOANH NHÂN CEO VIỆT NAM – CVG HỒ CHÍ MINH
Trụ sở: Tòa nhà Work Labs – Số 6 Võ Văn Kiệt, P.Nguyễn Thái Bình, Q.1, TP.HCM
Hotline: (+84) 08 4242 4466
Email: cskh@ceohcm.edu.vn

Để lại một bình luận

Bạn cũng có thể thích